ในวันที่ 22 กรกฎาคม พ.ศ. 2562 รศ.ดร.สุจิระ ขอจิตต์เมตต์ รองอธิการบดีมหาวิทยาลัยเทคโนโลยีราชมงคลธัญบุรี รับมอบฉลากแบบอาคารอนุรักษ์พลังงาน และโล่ประกาศเกียรติคุณ ประจำปี ๒๕๖๒ (BEC AWARDS 2019) โดยมีนายโกมล บัวเกตุ ผู้อำนวยการกองกำกับและอนุรักษ์พลังงาน เป็นประธานในพิธี ณ โรงแรมรามาการ์เด้นส์ หลักสี่ กรุงเทพฯ ซึ่งแบบอาคารที่ได้รับรางวัลในครั้งนี้คือ อาคารเรียนและฝึกอบรม มหาวิทยาลัยเทคโนโลยีราชมงคลธัญบุรี วิทยาเขตปราจีนบุรี ในขณะนี้อยู่ระหว่างกำลังก่อสร้าง โดยสถาปนิคผู้ออกแบบคือ นายกิตติชาติ โหมาศวิน และ นายดนุพล มากผ่อง สังกัด ฝ่ายออกแบบสิ่งก่อสร้าง มหาวิทยาลัยเทคโนโลยีราชมงคลธัญบุรี โดยการออกแบบเน้นใส่ใจในเรื่องกรอบอาคาร ให้ธรรมชาติมีส่วนเข้ามาช่วยในด้านต่าง ๆ เช่นแสงจากธรรมชาติการถ่ายเทอากาศจากลมธรรมชาติ และการเลือกใช้วัสดุที่มีประสิทธิภาพในด้านการป้องกันความร้อนที่จะถ่ายเทเข้ามาภายในตัวอาคาร ทำให้ลดการใช้พลังงานไฟฟ้า ซึ่งเป็นปัจจัยสำคัญในการใช้พลังงานของอาคารต่าง ๆ ในปัจจุบัน